Người nhà có thể mang áo quần và một số đồ dùng cá nhân khác cho người đang bị tạm giam (Ảnh chụp của bạn Anh Thư)
Người nhà có thể mang áo quần và một số đồ dùng cá nhân khác cho người đang bị tạm giam (Ảnh chụp của bạn Anh Thư)
Dịch vụ soạn thảo đơn khởi kiện, hợp đồng online

Câu hỏi của bạn: Anh Thư hỏi Luật sư về việc muốn mang quần áo cho phạm nhân, nghi can đang bị tạm giam không?

Người nhà có thể mang áo quần và một số đồ dùng cá nhân khác cho người đang bị tạm giam (Ảnh chụp của bạn Anh Thư)
Người nhà có thể mang áo quần và một số đồ dùng cá nhân khác cho người đang bị tạm giam (Ảnh chụp của bạn Anh Thư)

Nội dung Luật sư tư vấn như sau:

Tại Khoản 1 Điều 6 Nghị định 120/2017/NĐ-CP về hướng dẫn Luật thi hành tạm giữ, tạm giam, có quy định:

  • Người bị tạm giữ, người bị tạm giam được sử dụng quần, áo, chăn, chiếu, màn và các đồ dùng cần thiết cho sinh hoạt của cá nhân, nếu thiếu thì cơ sở giam giữ cho mượn theo tiêu chuẩn mỗi người gồm: 01 chiếu, 01 màn cá nhân, 01 đôi dép, 02 bộ quần áo dài, 01 áo ấm mùa đông và 01 chăn (các cơ sở giam giữ từ thành phố Đà Nẵng trở vào dùng chăn sợi, từ tỉnh Thừa Thiên Huế trở ra dùng chăn bông loại không quá 02 kg).
  • Người bị tạm giữ được cấp 01 bàn chải đánh răng, kem đánh răng loại thường không quá 20g, 01 khăn rửa mặt.
  • Người bị tạm giam được cấp 01 bàn chải đánh răng, kem đánh răng loại thường không quá 100g dùng trong 02 tháng, 01 khăn rửa mặt dùng trong 04 tháng, mỗi tháng được cấp 0,3 kg xà phòng giặt.
  • Người bị tạm giữ, người bị tạm giam là phụ nữ được cấp thêm đồ dùng cần thiết cho vệ sinh của phụ nữ giá trị tương đương 02 kg gạo tẻ loại trung bình/01 tháng.

Theo quy định trên thì người đang bị tạm giữ pháp luật không bắt buộc phải sử dụng của cơ sở tạm giam. Mà người đang bị tạm giam có thể được sử dụng các tư trang cần thiết cho sinh hoạt cá nhân cá nhân của mình. Nên gia đình có thể mang vào cho người đang bị tạm giam.

Dịch vụ soạn thảo đơn khởi kiện, hợp đồng online

BÌNH LUẬN

Vui lòng nhập bình luận của bạn
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây